3 mong đợi lớn nhất của người dùng laptop

TrungVu TrungVu
Hiện tại đã là năm 2021, trên 1 chiếc laptop người dùng mong đợi một vài những cải tiến mà theo họ nó là tích cực, và thiết thực nhất dành cho người dùng. Đây cũng là những điểm còn tồn tại khá lâu mà các nhà sản xuất vẫn đang cố gắng nâng cấp.

Video 3 điều mong đợi trên laptop 2021

1. Màn hình chất lượng

Ở đây mình chia ra 2 phân khúc, laptop thông thường và laptop gaming.

Laptop thông thường mình kì vọng là dù ở phân khúc nào đi chăng nữa các hãng nên tránh xa tấm nền TN (Twisted Nematic) ra bởi vì góc nhìn quá hạn hẹp mà màu sắc lại nhợt nhạt nữa. Có thể tuổi thọ rất cao nhưng chúng ta đã qua thời “ăn no” rồi, giờ là thời “ăn ngon” nên người dùng cũng đòi hỏi rất cao về chất lượng đặc biệt là nhìn nghe. Ít nhất cũng phải tấm nền IPS cho màu sắc trung thực, góc nhìn rộng là thiết yếu nhất, cao cấp hơn là tấm nền OLED siêu nịnh mắt. Đương nhiên trong tương lai gần khó có thể phổ biến được, nên người dùng phải đợi rất lâu nữa.

Đối với laptop gaming mình không mong muốn màn hình có tần số quét quá cao lên đến 300Hz vì hiện tại không có tựa game nào tối ưu được màn hình này. Nên mình cần 1 màn hình tần số vừa đủ cao mà lại phải đẹp, sắc nét để có thể tận dụng hiệu năng cao của laptop gaming làm những việc khác như edit hình ảnh, video chẳng hạn. Hiện nay option mình thấy ổn nhất là màn hình 2K 165Hz trên chiếc ROG Scar 15.

Video đánh giá chi tiết & test game trên ROG Strix Scar 15

2. Dual-channel RAM

Không ai phủ nhận được sự lợi của ram được thiết lập dual-channel. Nói dễ hiểu là lắp 2 thanh ram y hệt nhau chạy cùng lúc. Thứ 1, tốc độ truyền tải giữa CPU và RAM được tăng lên gấp đôi, nếu dung lượng ram lớn còn giúp máy hoạt động ổn định hơn, ít gặp hiện tượng giật lag. Nói đơn giản dễ hiểu cũng giống như giao thông. Chỉ có 1 làn đường thì chậm hơn nhiều so với việc có 2 làn đường. Thứ 2 là GPU sẽ hoạt động hiệu quả hơn đặc biệt khi chơi game fps hay render video bởi vì hình ảnh, dữ liệu lớn sẽ được xuất liên tục, dual channel sẽ mang lại hiệu năng cao hơn cho các tác vụ đó. Tóm lại, mình mong chờ nhất là laptop tầm dưới 20 triệu được thiết lập này. Bởi vì card đồ họa onboard giờ khá mạnh ví dụ như Intel IRIS XE hay CPU mới nhiều nhân nhiều luồng hơn nên mắt xích quan trọng nhất là đây. Chỉ khi CÓ dual channel thì mới kích hoạt được card đồ họa đó làm cho laptop của bạn sẽ mạnh hơn rất nhiều, vừa học tập, vừa làm việc hiệu quả đối với các bạn sinh viên.

3. Bỏ đi củ sạc truyền thống

Đây không chỉ là mong muốn của mình đâu, mà còn là mong muốn của rất nhiều bạn khác. ASUS đã dần chuyển sang sạc USB C trên các thiết bị cao cấp từ UX425 trở lên. Điều này rất tiện lợi vì củ sạc USB C 65W sạc rất nhanh, lại nhỏ, nhẹ, gọn. Còn adapter sạc truyền thống cũng nhỏ đối với 1 số dòng Vivobook nhưng lại không tiện lợi bởi 2 lí do sau:

1. Nếu bạn xài điện thoại có cổng USB C, bạn vẫn phải mang theo 2 bộ sạc, 1 là cho laptop, 2 là cho điện thoại. Ít nhất là chiếm thêm không gian và một chút trọng lượng nữa.
  2. Thứ 2 chẳng may bạn quên sạc laptop mà không ai xung quanh sử dụng chung chuẩn sạc với mình là 1 thảm họa, đặc biệt khi chúng ta đi làm.
Vậy nên sạc USB C rất thiết yếu, mang lại nhiều tiện lợi cho người dùng

Tóm lại trên đây là 3 mong chờ của mình trên laptop của năm 2021, ASUS cũng đã có những bước nâng cấp, tuy nhiên chỉ trên laptop cao cấp thôi. Mình hi vọng laptop tầm trung trở xuống cũng được bổ sung những điểm trên.

Last edited:

Facebook Comment