[1 tuần trải nghiệm] ASUS VIVOBOOK A515EA | Laptop sinh viên GIÁ TỐT nhưng vẫn XỊN XÒ !!!

@mythi.career @mythi.career

Mở đầu

Những năm gần đây ASUS rất là cố gắng trong việc đưa laptop OLED xuống phân khúc dễ tiếp cận đối với người dùng. Và chiếc ASUS Vivobook A515EA chính là kết quả cho sự cố gắng ấy. Chiếc máy này hiện tại đang có mức giá rất tốt chỉ khoảng 17 triệu, chi tiết như thế nào thì mình xina chia sẻ trải nghiệm sử dụng của mình với chiếc máy này nhé!​

Màn hình

Đầu tiên đương nhiên là phải nói về màn hình, vì đây là màn hình có chất lượng rất tốt. Thứ nhất nó được trang bị tấm nền OLED với chất lượng hiển thị Full HD. Thứ 2 là về độ phủ màu, màn hình của chiếc vivobook a515 này có độ bao phủ màu đạt 100% sRGB 98% adobeRGB 100% DIC-P3 gần như là tuyệt đối. Một ưu điểm nữa của tấm nền OLED đó chính là độ tương phản cao lên đến 6530:1, màu đen sâu, những dải màu hiển thị được tách biệt rõ rệt.​
hinh-vivobook-1-jpg.16470
Thêm vào đó là độ sáng của màn hình này lên đến gần 400 nits. Đây là độ sáng chỉ có ở những dòng laptop cao cấp vậy mà chỉ với 17 triệu chúng ta đã có được chiếc màn hình gần như là hoàn hảo. Độ sáng cao giúp cho màu sắc hiển thị trong trẻo hơn, nhìn vào rất là sướng, khiến mình hứng thú hơn khi làm việc với chiếc máy này. Và đặc biệt là đối với các bạn sinh viên bây giờ, không dùng laptop chỉ để đọc tài liệu, dùng word, exiel mà thậm chí là còn làm đồ họa cơ bản như là thiết kế trên canva hay là xem phim, giải trí nhẹ nhàng thì đây là một lựa chọn tuyệt vời dành cho các bạn.​

Thiết kế

Tiếp đến là về mặt thiết kế thì mặt ngoài được thiết kế đơn giản, tinh tế với một màu trơn kèm dòng chữ ASUS Vivobook đặt 1 bên. Dòng máy này có 3 phiên bản màu là màu đen, hồng và màu bạc. Cá nhân mình là con gái thì mình thích màu bạc và màu hồng, còn màu đen thì mình nghĩ là sẽ phù hợp với các bạn nam hơn.​
hinh-vivobook-3-jpg.16471
Về độ hoàn thiện, chiếc máy này được làm bằng chất liệu nhôm dày bản khá là cứng cáp. Bản lề ngang được làm tương đối chắc chắn, mặc dù khi mình chạm vào màn hình hay khi mình vừa mở máy thì nó hơi rung lắc nhưng mà rất nhanh đứng im trở lại, nên không gây khó chịu trong quá trình mình sử dụng.​
hinh-vivobook-2-jpg.16472

Hiện tượng flex thì gần như là không xảy ra, các bạn có thể nhìn thấy là khi mình dùng lực ấn xuống thì nó hơi nhún nhẹ. Nói chung là với mức giá 17tr thì trải nghiệm như vậy mình thấy rất tốt rồi​

Cấu hình

Đến phần các bạn mong chờ nhất rồi đây. Một chiếc laptop mức giá 17 triệu mà lại có nhiều ưu điểm như vậy thì không biết cấu hình của nó như thế nào nhỉ? Mình xin trả lời với các bạn rằng cầu hình của chiếc máy này có thể đáp ứng nhu cầu của phần lớn người dùng cơ bản.​
hinh-vivobook-4-jpg.16473
Được trang bị con chip intel core i5 gen 11th, 8gb ram 512 ssd. Với cấu hình này thì các bạn làm tác vụ văn phòng cơ bản, giải trí, lướt web nhẹ nhàng thì không cần phải lo lắng. Trong quá trình mình sử dụng, mình bật 10 mấy tab chrome, xem youtube, soạn content, thì chiếc máy này vẫn hoạt động mượt mà, không có hiện tượng giật lag.​
hinh-vivobook-5-jpg.16474
Với cấu hình ổn, màn hình đẹp với mức giá rất là ổn có thể nói rằng đây là chiếc máy tốt nhất phân khúc phù hợp với học sinh sinh viên hay nhưng người làm văn phòng.​

Thời lượng pin

Cuối cùng là 1 phần quan trọng không kém đó chính là thời lượng pin. Thời lượng pin thực tế mình sử dụng khoảng tầm 3-4 tiếng trong điều kiện là mình dùng 70% độ sáng, mở hơn 10 tab chrome để đọc tin tức, xem youtube và soạn content. Cho nên là đối với nhu cầu sử dụng cơ bản, các bản giảm độ sáng xuống một chút thì thời lượng pin sẽ tăng lên mình nghĩ là khoảng tầm 5-6 tiếng. Dù gì thì nếu các bạn có đem máy ra ngoài để làm việc thì nhớ đem theo cục sạc cho yên tâm nha.​

Kết

Và đó là chính là trải nghiệm sử dụng của mình với chiếc máy ASUS Vivobook OLED A515EA. Nếu có 17 triệu trong tay thì các bạn có xuống tiền để mua chiếc máy này không thì hãy để lại bình luận phía bên dưới nhé.​

Link mua hàng tại đây

Và nếu như mọi người cũng có mong muốn và yêu thích việc review về sản phẩm công nghệ, vậy thì hãy nhanh tay đăng kí tham gia sự kiện VOICE UP ASUS Review hay - Quà liền tay, review có quà luôn nha. Tham gia ngày tại: Reviewhay.zentalk.vn

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết, xin chào tạm biệt và hẹn gặp lại.​

Last edited:

Facebook Comment